Hỏi Đáp – FOSI nơi tiếp nhận, giải đáp các vấn đề liên quan tới ngành thực phẩm, giấy phép kinh doanh, mã số mã vạch ……

Có được phép thay đổi hạn sử dụng của sản phẩm sau khi đã được cấp giấy xác nhận công bố sản phẩm hay không?

Doanh nghiệp : Xin chào, Công ty tôi kinh doanh bánh kẹo nhập khẩu từ Ấn Độ, các sản phẩm của tôi đã được Cục phê duyệt và cấp giấy [...]

Xin cho biết sự khác nhau của khái niệm về “Sản xuất thực phẩm”, “Sản xuất ban đầu”, “Sơ chế thực phẩm”, “Chế biến thực phẩm” và “Kinh doanh thực phẩm” được quy định như thế nào?

Các khái niệm trên được quy định tại Điều 2 của Luật ATTP như sau: Sản xuất thực phẩm là việc thực hiện một, một số hoặc tất cả các [...]

Nhãn phụ thực phẩm có phải ghi số giấy xác nhận công bố phù hợp quy định an toàn thực phẩm không?

Tôi là chủ doanh nghiệp chuyên sản xuất kinh doanh trà đóng gói sẵn.Tôi đã xin cấp giấy xác nhận giấy xác nhận công bố phù hợp quy định an [...]

Hỏi về nhập khẩu phụ gia thực phẩm ?

Hiện nay Công ty chúng tôi đang muốn nhập khẩu một số loại phụ gia thực phẩm từ một số nước vào Việt Nam, tuy nhiên một số phụ gia [...]

xem tất cả >>

Xin giấy phép kinh doanh ở đâu ?

- Tôi đang có ý định thành lập công ty hoạt động bên lĩnh vực sản xuất cà phê. vậy tôi phải xin giấy phép kinh doanh ở đâu ? [...]

xem tất cả >>

Tần suất lấy mẫu kiểm nghiệm định kỳ được quy định ra sao?

Kiểm nghiệm thực phẩm định kỳ là việc làm bắt buộc của doanh nghiệp sau khi công bố sản phẩm. Bởi đó là thước đo đánh giá chất lượng thực [...]

Nước bẩn có TDS cao, có đúng như vậy không ?

Chỉ số TDS thường được nhắc tới khi đo kiểm tra nguồn nước, vậy TDS là gì ? Chỉ số này có liên quan thế nào với nguồn nước và [...]

xem tất cả >>

Mã vạch hai chiều QR Code

Câu 1: Mã vạch hai chiều QR Code (quick response) là gì ? Trả lời: Mã vạch QR là một trong các loại mã vạch hai chiều, do một công [...]

Mã số mã vạch cho hàng hóa nhập khẩu

Câu 1: Công ty con nhập sản phẩm thực phẩm chức năng từ nước ngoài về, đóng gói (lấy tên của công ty con) và phân phối tại thị trường Việt Nam, [...]

Mã số mã vạch có bắt buộc không? Nó biểu hiện như thế nào trên bao bao bì hàng hóa?

Mã số mã vạch có bắt buộc không? Trả lời: Mặc dù là không có luật nào bắt bạn phải có một mã số vạch, nhưng hầu hết các đại lý [...]

Câu hỏi thường gặp về đăng ký mã số mã vạch

Câu 1: Công ty con nhập sản phẩm từ nước ngoài về, đóng gói (lấy tên của công ty con) và phân phối tại thị trường Việt Nam, vậy mã [...]

xem tất cả >>

Những điều kiện nào để bảo đảm an toàn thực phẩm đối với cơ sở sản xuất, kinh doanh thực phẩm?

Tại Điều 19 Luật ATTP quy định cơ sở sản xuất, kinh doanh thực phẩm phải bảo đảm các điều kiện sau đây:a) Có địa điểm, diện tích thích hợp, [...]

Luật ATTP quy định như thế nào để bảo vệ lợi ích người tiêu dùng thực phẩm?

Theo tiết b, c, d, đ khoản 1 Điều 9 Luật ATTP quy định người tiêu dùng có các quyền để bảo vệ lợi ích của mình như sau:- Yêu [...]

xem tất cả >>

Bộ nào xác nhận nội dung quảng cáo mặt hàng nước mắm?

Giải đáp thắc mắc của bà Nguyễn Thị Minh Thảo (tỉnh Bình Thuận), Bộ Y tế khẳng định, đối với mặt hàng nước mắm, việc xác nhận nội dung quảng [...]

xem tất cả >>

Cửa hàng tạp hóa có bắt buộc phải xin giấy chứng nhận An toàn thực phẩm không?

Một số chủ kinh doanh ở Tp.HCM thắc mắc rằng bị quản lý thị trường phạt lỗi vì không có giấy chứng nhận ATTP. Trong khi đó chỉ là một [...]

Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm hết hạn có bị phạt không?

Doanh nghiệp: Tôi kinh doanh ăn uống tại nhà và đã được cấp giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện An toàn thực phẩm nhưng đã hết hạn từ ngày [...]

Xin cho biết các cơ sở kinh doanh thực phẩm đã qua chế biến bao gói sẵn và thực phẩm đã qua chế biến không bao gói sẵn có phải chấp hành những quy định nào không khi tổ chức hoạt động?

Các cơ sở chế biến, kinh doanh dịch vụ ăn uống phải thực hiện đầy đủ các quy định về điều kiện mới được hoạt động.Các điều kiện được quy [...]

Thực phẩm đã qua chế biến phải đáp ứng các điều kiện nào về ATTP?

Theo Điều 12 Luật ATTP quy định thực phẩm đã qua chế biến phải đáp ứng các điều kiện sau:1. Tuân thủ các điều kiện quy định tại Điều 10 [...]

Điều kiện kinh doanh sản phẩm sữa

Bà Phượng Vĩ (TP. Hà Nội) kinh doanh sản phẩm sữa và hải sản tươi sống (đã qua chế biến). Ngày 18/7/2013 bà Vĩ bị cơ quan chức năng xử phạt và yêu [...]

Mình đang kinh doanh về chế biến và đóng gỏi thủy sản tươi, thì phải xin giấy phép vệ sinh an toàn thực phẩm ở đâu,?

mình đang kinh doanh về chế biến và đóng gỏi thủy sản tươi, thì phải xin giấy phép vệ sinh an toàn thực phẩm ở đâu ?bên mình có giấy phép kinh doanh công [...]

xem tất cả >>
Chú ý: Tiêu đề nên chứa từ khóa hoặc nội dung của câu hỏi. Nội dung câu hỏi phải khác với tiêu đề và bổ sung thông tin cần thiết. Không dùng thêm ký tự hoặc lặp nội dung cho đủ!

Viết câu hỏi vào ô dưới đây: