Thông báo

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN DỊCH VỤ TỐT NHẤT HÃY GỌI CHO CHÚNG TÔI QUA HOTLINE : Phòng ATTP: 0918 828 875Phòng CBSP: 0988 305 008

Không kiểm nghiệm thực phẩm định kỳ có sao không ?

1049 lượt xem

Câu trả lời là Có. Việc kiểm nghiệm thực phẩm định kỳ là việc làm bắt buộc của doanh nghiệp sau khi công bố thực phẩm. Trong hồ sơ công bố chất lượng sản phẩm, doanh nghiệp đã phải đính kèm theo bản Kế hoạch giám sát định kỳ, trong bản kế hoạch này đã mô tả tần suất và nội dung kiểm nghiệm sản phẩm theo quy định Nhà nước.

Cụ thể Nhà nước quy định về kiểm nghiệm thực phẩm định kỳ như thế nào ?

Các quy định về kiểm nghiệm sản phẩm thực phẩm định kỳ được thể hiện ở Điều 12, 13 Chương IV – Thông tư 19/2012/TT-BYT của Bộ Y tế :

Điều 12. Kiểm tra sau công bố

Cơ quan tiếp nhận đăng ký và Chi cục An toàn vệ sinh thực phẩm nơi có cơ sở sản xuất, kinh doanh đóng trên địa bàn có thẩm quyền tổ chức kiểm tra việc thực hiện pháp luật về an toàn thực phẩm, chế độ kiểm nghiệm định kỳ đối với sản phẩm đã công bố.

Điều 13. Lấy mẫu kiểm nghiệm định kỳ

  1. Chế độ kiểm nghiệm định kỳ như sau:
    1. 01 (một) lần/năm đối với sản phẩm của cơ sở có một trong các chứng chỉ về hệ thống quản lý chất lượng tiên tiến: GMP, HACCP, ISO 22000 hoặc tương đương.
    2. 02 (hai) lần/năm đối với sản phẩm của các cơ sở chưa được cấp các chứng chỉ nêu trên.
  2. Việc lấy mẫu kiểm nghiệm định kỳ được thực hiện bởi tổ chức, cá nhân hoặc tổ chức, cá nhân chủ động mời cơ quan có thẩm quyền thực hiện.
  3. Các chỉ tiêu để kiểm nghiệm định kỳ là các chỉ tiêu chất lượng chủ yếu đã công bố trong Bản thông tin chi tiết về sản phẩm hoặc trên nhãn sản phẩm đang lưu hành; một số chỉ tiêu hóa lý, vi sinh vật đã công bố trong Bản thông tin chi tiết về sản phẩm hoặc theo quy định của pháp luật.
  4. Kết quả kiểm nghiệm của các đoàn thanh tra, kiểm tra đột xuất, định kỳ, kết quả kiểm tra nhà nước về an toàn thực phẩm nhập khẩu được tổ chức, cá nhân sử dụng làm kết quả kiểm nghiệm định kỳ nếu đáp ứng yêu cầu tại Khoản 3 Điều này.

Theo đó Chi cục An toàn thực phẩm tại địa phương chịu trách nhiệm giám sát kiểm nghiệm định kỳ và có thể kiểm tra đột xuất để phát hiện và xử phạt doanh nghiệp vi phạm quy định này. Tần suất của việc kiểm nghiệm cũng được nêu rõ trong quy định trên.

Nếu doanh nghiệp tôi “quên” kiểm nghiệm thực phẩm định kỳ ?

Doanh nghiệp khi kiểm tra bị phát hiện không kiểm nghiệm định kỳ hoặc kiểm nghiệm chưa đầy đủ thì bị xử phạt hành chính, nội dung xử phạt được quy định rõ trong Nghị định 178/2013/NĐ-CP của Chính phủ:

Điều 21. Vi phạm quy định về điều kiện bảo đảm an toàn thực phẩm trong kinh doanh dịch vụ ăn uống thuộc loại hình chế biến suất ăn sẵn; căng tin kinh doanh ăn uống; bếp ăn tập thể; bếp ăn, nhà hàng ăn uống của khách sạn, khu nghỉ dưỡng; nhà hàng ăn uống

3. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Sử dụng nước không đạt quy chuẩn kỹ thuật để chế biến, kinh doanh thực phẩm;

b) Không thực hiện kiểm nghiệm nước định kỳ theo quy định;

…..

Điều 26. Vi phạm quy định khác về bảo đảm an toàn thực phẩm trong sản xuất, kinh doanh, nhập khẩu thực phẩm

3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

….

b) Không duy trì việc kiểm soát chất lượng, kiểm nghiệm sản phẩm định kỳ theo quy định;

….

Ngoài việc thực hiện đúng theo quy định của Nhà nước, việc kiểm nghiệm định kỳ còn đóng vai trò quan trọng trong việc quản lý chất lượng sản phẩm của doanh nghiệp, giúp doanh nghiệp kịp thời phát hiện những thay đổi, sai sót theo thời gian, kịp thời điều chỉnh để đảm bảo chất lượng và giữ vững uy tín trên thị trường.

FOSI hỗ trợ doanh nghiệp tiết kiệm tối đa thời gian và chi phí trong việc kiểm định. Chúng tôi đã và đang tư vấn, xây dựng những chỉ tiêu cần thiết và tiến hành kiểm định phù hợp quy định và yêu cầu cho hàng trăm sản phẩm. Chứng nhận có giá trị trên toàn quốc và được sự chấp thuận của các cơ quan: Cục an toàn thực phẩm, Sở Y tế các tỉnh thành, Hải quan, Bộ Công Thương, Sở Công Thương, Bộ Nông Nghiệp, Sở Nông Nghiệp… và các Chi cục trực thuộc.

Để được tư vấn miễn phí về kiểm nghiệm thực phẩm định kỳ cũng như thực hiện kiểm nghiệm tiết kiệm tối đa chi phí và thời gian hãy gọi ngay cho chúng tôi: Mr Hoan: 0988 305 008 - hoantran@fosi.vn hoặc Ms Nguyệt: (028) 6682 7330 - 0909 228 783




Chi tiết vui lòng liên hệ :


Công Ty Cổ Phần Dịch Vụ Thực Phẩm Quốc Tế FOSI



Địa Chỉ: 37A Đồ Sơn, P.4, Q.Tân Bình, Tp.HCM.

Hotline ATTP: 0918 828 875

Phản ánh dịch vụ: 0981 828 875


Điện Thoại: (028) 6682 7330 - (028) 6682 7350

Hotline CBSP: 0988 305 008

Email: info@fosi.vn


Website: trungtamnghiencuuthucpham.vn - vesinhantoanthucpham.vn - congbosanpham.vn - congbomypham.vn - danthucpham.vn

Không kiểm nghiệm thực phẩm định kỳ có sao không ?
5 (100%) 3 votes