Thông báo

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN DỊCH VỤ TỐT NHẤT HÃY GỌI CHO CHÚNG TÔI QUA HOTLINE : Phòng ATTP: 0918 828 875Phòng CBSP: 0988 305 008

Xin cho biết các cơ sở kinh doanh thực phẩm đã qua chế biến bao gói sẵn và thực phẩm đã qua chế biến không bao gói sẵn có phải chấp hành những quy định nào không khi tổ chức hoạt động?

1006 lượt xem

Các cơ sở chế biến, kinh doanh dịch vụ ăn uống phải thực hiện đầy đủ các quy định về điều kiện mới được hoạt động.

Các điều kiện được quy định tại Điều 28, 29, 30 của Luật ATTP như sau:

1. Đối với nơi chế biến, kinh doanh cần phải đáp ứng các điều kiện:

a) Bếp ăn được bố trí bảo đảm không nhiễm chéo giữa thực phẩm chưa qua chế biến và thực phẩm đã qua chế biến.

b) Có đủ nước đạt quy chuẩn kỹ thuật phục vụ việc chế biến, kinh doanh.

c) Có dụng cụ thu gom, chứa đựng rác thải, chất thải bảo đảm vệ sinh.

d) Cống rãnh khu vực cửa hàng, nhà bếp phải thông thoát, không ứ đọng.

đ) Nhà ăn phải thoáng, mát, đủ ánh sáng, duy trì chế độ vệ sinh sạch sẽ, có biện pháp để ngăn ngừa côn trùng và động vật gây hại.

e) Có thiết bị bảo quản thực phẩm, nhà vệ sinh, rửa tay và thu dọn chất thải, rác thải hàng ngày sạch sẽ.

g). Người đứng đầu đơn vị có bếp ăn tập thể có trách nhiệm bảo đảm an toàn thực phẩm.

2. Đối với dụng cụ, trang thiết bị cần đáp ứng các điều kiện:

a) Có dụng cụ, đồ chứa đựng riêng cho thực phẩm sống, thực phẩm chín.

b) Dụng cụ nấu nướng, chế biến phải bảo đảm an toàn vệ sinh.

c) Dụng cụ ăn uống phải làm bằng vật liệu an toàn, rửa sạch, giữ khô.

3. Đối với người người chế biến, kinh doanh cần phải: Tuân thủ quy định về sức khoẻ, kiến thức và thực hành của người trực tiếp sản xuất, kinh doanh thực phẩm.

Đánh giá bài viết