THÔNG BÁO

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN DỊCH VỤ TỐT NHẤT HÃY GỌI CHO CHÚNG TÔI QUA HOTLINE : Phòng ATTP: 0918 828 875 - Phòng CBSP: 0909 898 783

HỘ KINH DOANH (THUỘC BỘ CÔNG THƯƠNG) KHÔNG CẦN XIN CẤP GIẤY CHỨNG NHẬN CSĐĐK AN TOÀN THỰC PHẨM?

Theo Nghị định 15/2018/NĐ-CP, các cơ sở sản xuất, kinh doanh thực phẩm không thuộc diện cấp Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm, trong đó có đề cập đến Cơ sở kinh doanh thực phẩm nhỏ lẻ.

Sau khi nghị định được ban hành ngày 02 tháng 02 năm 2018, Bộ Công Thương ra công văn hướng dẫn triển khai thực hiện theo Nghị định 15/2018/NĐ-CP nhưng vẫn còn một số thắc mắc tồn đọng. Nhiều tổ chức, cá nhân sản xuất, kinh doanh thực phẩm cũng hoang mang không biết mình có thuộc dạng miễn cấp Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm.

Do đó, vào ngày 20 tháng 04 năm 2018, Bộ Công Thương tiếp tục có công văn số 3109/BCT-KHCN để bổ sung hướng dẫn về cơ sở sản xuất thực phẩm nhỏ lẻ như sau:

Theo quy định tại Khoản 16 Điều 4 Luật Doanh Nghiệp, khái niệm “kinh doanh” được hiểu “là việc thực hiện liên tục một, một số hoặc tất cả công đoạn của quá trình đầu tư, từ sản xuất đến tiêu thụ sản phẩm hoặc cung ứng dịch vụ trên thị trường nhằm mục đích sinh lợi”. Do đó sản xuất thực phẩm nhỏ lẻ là một công đoạn trong hoạt động kinh doanh thực phẩm nhỏ lẻ.

Khoản 10 Điều 3, Khoản 1 Điều 12 Nghị định số 15/2018/NĐ-CP quy định cơ sở kinh doanh thực phẩm nhỏ lẻ không thuộc diện cấp Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm.

Các cơ sở sản xuất, kinh doanh thực phẩm nhỏ lẻ phải tuân thủ các điều kiện bảo đảm an toàn thực phẩm quy định tại Khoản 1 Điều 22 Luật an toàn thực phẩm.

è Vì vậy, theo công văn này, các hộ kinh doanh (thuộc quản lý của Bộ Công Thương) đang sản xuất, kinh doanh các sản phẩm thuộc quản lý của Bộ Công Thương không cần xin Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm, chỉ cần tuân thủ các điều kiện bảo đảm an toàn thực phẩm và công bố sản phẩm trước khi tiêu thụ trên thị trường.

Bản đầy đủ của Công văn số 3109/BCT-KHCN.

Click tải về

Dịch vụ thực phẩm
Tư vấn ATTP: 0918 828 875 Tư vấn giấy phép thực phẩm
Tư vấn CBSP: 0909 898 783 Tư vấn giấy phép thực phẩm
Hoặc
Hãy để lại thông tin của bạn
và chúng tôi sẽ liên hệ với bạn ngay
Phòng KD
  • Ms Ngân
  • (028) 6682 7330 - 0909 228 783
Phòng ATTP Mr An: 0915 770 056
Phòng CBSP Ms Ngân: 0965 318 875
Phòng NCSP Mrs Hạnh: 0985 661 626
PHẢN ÁNH DỊCH VỤ
0981 828 875
Email phản ánh : info@fosi.vn
Hướng dẫn ký điện tử hồ sơ Công bố sản phẩm hệ thống văn bản pháp luật hệ thống văn bản pháp luật cơ sở được cấp giấy ATVSTP cơ sở được cấp giấy CBSP cơ sở tự CBSP cơ sở CBSP
chi cục attp Cục ATTP sở nông nghiệp sở công thương
error: Nội dung được bảo vệ !!