THÔNG BÁO

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN DỊCH VỤ TỐT NHẤT HÃY GỌI CHO CHÚNG TÔI QUA HOTLINE : Phòng ATTP: 0918 828 875 - Phòng CBSP: 0909 898 783

Mở quán cà phê có cần giấy phép kinh doanh không | Xin giấy phép ở đâu

Độc giả Nguyễn Thành Nam

Chuyên gia FOSI cho tôi hỏi mở quán cà phê có cần giấy phép kinh doanh không? , tôi đang rất băn khoăn về vấn đề này bởi vì theo tôi được biết thì hình như mở bất kì loại hình dịch vụ nào cũng cần phải có giấy phép kinh doanh thì phải. Mong chuyên gia giải đáp cho tôi! Nhân tiên cũng cho tôi hỏi luôn nếu có thì tôi xin giấy phép kinh doanh ở đâu?

Trả lời

Chào bạn Nguyễn Thành Nam,

Theo tôi được biết thì với câu hỏi của bạn cũng được rất nhiều bạn kinh doanh quán cà phê như bạn thắc mắc.

Tôi xin trả lời câu hỏi như sau:

Mở quán cà phê có cần giấy phép kinh doanh không

Căn cứ vào cơ sở pháp lý

  • Nghị định số 39/2007/NĐ-CP quy định về cá nhân hoạt động thương mại một cách độc lập, thường xuyên không phải đăng ký kinh doanh
  • Nghị định số 185/2013/NĐ-CP  về xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động thương mại, sản xuất, buôn bán hàng giả

Tại Khoản 1 Điều 3 Nghị định số 39/2007/NĐ-CP quy định các hoạt động thương mại không phải đăng ký kinh doanh bao gồm:

  • Buôn bán rong (buôn bán dạo) là các hoạt động mua, bán không có địa điểm cố định (mua rong, bán rong hoặc vừa mua rong vừa bán rong), bao gồm cả việc nhận sách báo, tạp chí, văn hóa phẩm của các thương nhân được phép kinh doanh các sản phẩm này theo quy định của pháp luật để bán rong;
  • Buôn bán vặt là hoạt động mua bán những vật dụng nhỏ lẻ có hoặc không có địa điểm cố định;
  • Bán quà vặt là hoạt động bán quà bánh, đồ ăn, nước uống (hàng nước) có hoặc không có địa điểm cố định;
  • Buôn chuyến là hoạt động mua hàng hóa từ nơi khác về theo từng chuyến để bán cho người mua buôn hoặc người bán lẻ;
  • Thực hiện các dịch vụ: đánh giày, bán vé số, chữa khóa, sửa chữa xe, trông giữ xe, rửa xe, cắt tóc, vẽ tranh, chụp ảnh và các dịch vụ khác có hoặc không có địa điểm cố định;
  • Các hoạt động thương mại một cách độc lập, thường xuyên không phải đăng ký kinh doanh khác;

Từ căn cứ trên cho thấy, hoạt động kinh doanh quán cà phê của bạn không nằm trong danh mục không cần phải đăng ký giấy phép kinh doanh như trên vì thế nếu bạn muốn kinh doanh quán cà phê phải thực hiện đăng ký giấy phép kinh doanh.

Có thể chủ kinh doanh chưa biếtĐiều 6. Hành vi vi phạm về hoạt động kinh doanh theo giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh: Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi hoạt động kinh doanh mà không có giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh theo quy định.

Xin giấy phép kinh doanh ở đâu

Theo quy định bạn có thể xin giấy phép kinh doanh với 2 hình thức sau:

  • Nếu là hộ kinh doanh tự mở quán cà phê thì đăng ký ở quận.
  • Nếu như là công ty, doanh nghiệp thì đăng ký ở sở kế hoạch đầu tư.

Hi vọng với những thông tin và tư liệu trên sẽ giúp ích cho các hộ kinh doanh, doanh nghiệp hiểu hơn về hoạt động kinh doanh cũng như câu hỏi mở quán cà phê có cần giấy phép kinh doanh không?

Nếu còn thắc mắc muốn được tư vấn hãy liên hệ ngay với chúng tôi qua số điện thoại Mr Mạnh: 0918 828 875 hoặc Ms Nguyệt: (028) 6682 7330 - 0909 228 783 để được tư vấn, hỗ trợ.




FOSI: Chuyên hỗ trợ pháp lý và cung cấp dịch vụ tư vấn xin Giấy phép kinh doanh, Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm, Công bố chất lượng sản phẩm, Giấy chứng nhận y tế, Giấy phép sao khách sạn, Giấy chứng nhận an ninh trật tự, Phòng cháy chữa cháy, Giấy cam kết bảo vệ môi trường, Sở hữu trí tuệ, Bản quyền tác giả, Mã số mã vạch, Kiểm nghiệm sản phẩm...


FOSI cam kết dịch vụ: Nhanh – Chính xác – Trọn gói – Tiết kiệm – Hậu mãi


Chi tiết vui lòng liên hệ :

CÔNG TY CỔ PHẦN DỊCH VỤ THỰC PHẨM QUỐC TẾ FOSI



Địa Chỉ: 232/7 Cộng Hòa, P.12, Q.Tân Bình, Tp.HCM

Hotline ATTP: 0918 828 875

Phản ánh dịch vụ: 0981 828 875



Điện Thoại: (028) 6682 7330 - (028) 6682 7350

Hotline CBSP: 0909 898 783

Email: info@fosi.vn





Đánh giá bài viết
error: Nội dung được bảo vệ !!